
BARAZA LA MITIHANI LA TANZANIA

MFUMO WA KUTUNUKU MATOKEO YA UPIMAJI/MITIHANI YA TAIFA KWA KUTUMIA JUMLA YA ALAMA (DIVISHENI)

1.0 UTANGULIZI

Baraza la Mitihani la Tanzania limefanya maboresho ya mfumo wa kutunuku matokeo ya Upimaji na mitihani ya taifa katika ngazi ya elimu ya Sekondari. Maboresho hayo 
yamefanyika kufuatia maoni ya wadau wa elimu kwa Serikali kuhusu haja ya kuwa na viwango bora vya ufaulu na madaraja yaliyo katika mfumo wa jumla ya alama (Divisheni).

2.0 UTARATIBU WA KUTUNUKU MATOKEO YA MITIHANI YA TAIFA

Uchakataji wa matokeo ya Upimaji wa Kidato cha Pili na mitihani ya Kidato cha Nne na cha Sita utazingatia viwango vya alama , madaraja ya ufaulu na utaratibu wa matumizi 
ya alama endelevu (CA) kama ifuatavyo:

(a) Viwango vya alama

(b) Madaraja ya Ufaulu

(i) Madaraja ya Ufaulu yatakuwa katika mfumo wa Jumla ya Alama (Total Point Grading System) au Divisheni. Mtahiniwa aliyefanya masomo yasiyopungua 7 kwa Kidato 
cha pili na cha Nne na masomo yasiyopungua matatu ya tahasusi (combination) kwa Kidato cha sita atatunukiwa Daraja la I, II, III au IV kwa kufuata wigo wa jumla ya 
alama (pointi) kama ifuatavyo:

(ii) Mtahiniwa aliyefanya idadi ya masomo pungufu ya saba kwa Kidato cha Pili au cha Nne atahesabiwa kuwa amefaulu kwa kiwango cha chini cha ufaulu wa daraja la 
Nne endapo atafaulu angalau masomo mawili katika Gredii D au somo moja katika Gredi A, B au C.  Aidha,  mtahiniwa wa Kidato cha sita aliyefanya masomo pungufu 
ya matatu ya tahasusi atatunukiwa ufaulu wa chini wa daraja la Nne endapo atafaulu angalau masomo mawili katika Gredi S au somo moja katika Gredi A, B, C, D      
na E.  

(c) Matumizi ya Alama Endelevu (CA) 

Uwiano baina ya alama endelevu (CA) na Alama za mtihani wa mwisho (FE) utakuwa ni 30:70. Mchanganuo wa mchango wa alama 30 za CA kwa Kidato cha Nne na cha 
Sita utakuwa kama ifuatavyo:

3.0 HITIMISHO

Utaratibu wa kutunuku matokeo kwa muundo wa madaraja wa jumla ya alama (Divisheni) ulitumiwa na Baraza la Mitihani la Tanzania kuanzia mwaka 1976 hadi 2013. Hivyo, ni 
matumaini ya Baraza kuwa mfumo huu utakuwa na tija kwa kuwa unaeleweka vema kwa wadau wa elimu walio wengi.

GREDI ALAMA

UZITO 
WA 

GREDI 
(POINTI)

MAELEZO

A 80-100 1 Excelent

B 70-79 2 Very Good

C 60-69 3 Good

D 50-59 4 Average

E 40-49 5 Satisfactory

S 35-39 6 Subsidiary 

F 0-34 7 Fail

GREDI ALAMA

UZITO 
WA 

GREDI 
(POINTI)

MAELEZO

A 75-100 1 Bora sana (Excellent)

B 65-74 2 Vizuri sana (Very Good)

C 45-64 3 Vizuri (Good)

D 30-44 4 Inaridhisha (Satisfactory)

F 0-29 5 Feli (Fail)

(ii) Kidato cha Sita(i) Kidato cha Pili na cha Nne

DARAJA FTNA (K2) NA 
CSEE (K4) ACSEE (K6) MAELEZO

I 7-17 3-9 Bora sana (Excellent)

II 18-21 10-12 Vizuri sana (Very Good)

III 22-25 13-17 Vizuri (Good)

IV 26-33 18-19 Inaridhisha (Satisfactory)

0 34-35 20-21 Feli (Fail)

ACSEE (K6)

Aina ya Upimaji Alama

Upimaji Kidato  V 
(Muhula I, II na Project) 15

Mtihani wa Mock Kidato 
cha Sita  15

JUMLA 30

CSEE (K4)

Aina ya Upimaji Alama

Upimaji Kidato cha Pili 10

Upimaji Kidato cha Tatu (Muhula 
I, II na Project) 10

Mtihani wa Mock Kidato cha Nne 10

JUMLA 30


